dich vu seo hcm vเ cแc sản phẩm khแc của cong ty ch๚ng t๔i lเ dich vu seo tphcm hay cong ty seo hcm vเ dich vu seo tphcm dich vu seo hcm
เมนู
· หน้าแรก
· ประวัติวัดจุฬามณี
· ประวัติเจ้าอาวาส
· ประวัติท้าวเวสสุวรรณ
· ภาพบรรยากาศวัด
· กระดานสนทนา
· แผนที่ไปวัด
· ติดต่อเรา
· แกลอรี่ภาพ
· ค้นหา
หลวงพ่อเนื่อง
· หนังสือสุทธิ หลวงพ่อเนื่อง
· ไขข้อข้องใจเหรียญหลวงพ่อเนื่อง
· หนังสือไขข้อข้องใจหลวงพ่อเนื่อง
· เหรียญเลื่อนสมณะศักดิ์ (พัดยศ) หลวงพ่อเนื่อง ปี 17 ของปลอมดูอย่างไร

วัตถุมงคล
· วัตถุมงคล
· ท้าวเวสสุวรรณรุ่นแรก
· ท้าวเวสสุวรรณ ชุดพิเศษ
· เหรียญ รุ่นแรกรูปเหมือน พระครูโสภิตวิริยาภรณ์ หรือ หลวงพ่ออิฏฐ์

บทความ
· รายการบันทึกลึกลับ ตอนหลวงพ่อเนื่องวัดจุฬามณี
· รายการเปิดบันทึกตำนาน ตอนหลวงพ่อเนื่อง-วัดจุฬามณี
· รายการเปิดบันทึกตำนาน ตอนหลวงพ่ออิฏฐ์-วัดจุฬามณี
· รายการบันทึกลึกลับ ตอนตำนานท้าวเวสสุวรรณ
· หลวงพ่ออิฏฐ์ เล่าถึง หลวงพ่อตัด วัดชายนา
· ท้าวเวสสุวรรณ ลอยองค์ รุ่นแรก พิมพ์เข่าย่อ ปี 32 ของปลอมดูอย่างไร
· ท้าวเวสสุวรรณจำปีตะกั่วปี45ของปลอมดูอย่างไร
· รอยจารบนเหรียญท้าวเวสสุวรรณจำปีตะกั่วปี45
· รอยจารบนเหรียญท้าวเวสสุวรรณจำปีตะกั่วปี45 ภาค2
· ชนวนเหรียญจำปี ปี45 เนื้อทองแดง
· เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่ออิฏฐ์
· ชี้แจงเรื่อง เหรียญเก้าเศียร รุ่นนพเก้า
· เหรียญพระเหนือพรหม ปี36

ประมวลภาพงานพิธี
· พิธีพุทธาภิเษก เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์
· พิธีพุทธาภิเษก เหรียญที่รฤกบูชาครู ปี54
· ภาพ พิธีบูชาครู ปี54
· VDO พิธีบูชาครู ปี54
· พิธีพุทธาภิเษก เหรียญท้าวเวสสุวรรณ ปี54
· 1วันก่อน พิธีพุทธาภิเษก ก่อนงานไหว้ครู ปี55
· VDO พิธีพุทธาภิเษก ก่อนงานไหว้ครู ปี55
· งานพิธี บรวงสรวงอุโบสถ ปี 57
· งานพิธีพุทธาพิเษกชนวนเหรียญรุ่นบูรณะอุโบสถ
· งานไหว้ครูบูรพาจารย์หลวงพ่ออิฏฐ์ ปี57

เข้าสู่ระบบ
User name

รหัสผ่าน

ลืมรหัสผ่าน?
ขอรหัสผ่านใหม่.
กำลังออนไลน์
· บุคคลทั่วไปออนไลน์: 1

· สมาชิกออนไลน์: 0

· สมาชิกทั้งหมด: 329
· สมาชิกใหม่: alaska
วัตถุมงคลวัดจุฬามณี
เนื้อ โลหะผสม (วัตถุมงคล: รูปหล่อท้าวเวสสุวรรณ ลอยองค์ รุ่น 2 ปี 40) เนื้อ ทองเหลือง  (อลูมิเนียมบรอนซ์ เหรียญกษาปณ์) (วัตถุมงคล: เหรียญท้าวเวสสุวรรณ รุ่น 2 ปี 36 (พิมพ์พระเหนือพรหม))
fusion_Board >> พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ชาววัดจุฬามณี >> พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ชาววัดจุฬามณี
ข้อมูลเพิ่มเติมรูปหล่อรุ่นน้ำมนต์แดง
User name
รหัสผ่าน
สมัครสมาชิก ถามตอบยอดนิยม รายชื่อสมาชิก โพสท์ในวันนี้ ค้นหา

พิมพ์กระทู้

ข้อมูลเพิ่มเติมรูปหล่อรุ่นน้ำมนต์แดง
by: houad-jula, 26-05-2011 09:14 PM (#1)

รุ่นน้ำมนต์แดงปี 2529

## ผมก็เป็นลูกศิษของหลวงพ่อเนื่องครับ 1 ในนั้นที่ได้กล่าวถึงครับ ในข้อความก่อนครับ##
@ ต่อจากนี้ ท่านรู้จริงหรือเปล่า @
ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อเนื่อง 1 ในนั้นที่ได้กล่าวเอาไว้ และรู้ว่าพิธีหล่อพระกริ่งโกวิโท กับ รูปหล่อลอยองค์รุ่นน้ำมนต์แดง หล่อครั้งเดียวกัน พิธีเดียวกัน ที่วัดครบทุกเนื้อ ทุกพิมพ์ ดังข้อความที่บรรยายมานะครับ
ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อจริง ท่านต้องตอบคำถามต่อไปนี้ได้
1 ในรูปนี้ หลวงพ่อเนื่องพรมแม่พิมพ์รุ่นไหนอยู่
2 ในพิธีนี้หลวงพ่อมีงานปลุกเสกที่สำคัญ แต่ไม่ได้ไป คืองานอะไร
3 พิธีหล่อรูปหล่อเหมือนหลวงพ่อเนื่องรุ่นน้ำมนต์แดง หล่อวันที่เท่าไหร่
4 หล่อมาจำนวนเท่าไหร่
5 หลวงพ่อนิมนต์พระเกจิอาจารย์ มาร่วมพิธีด้วยหรือเปล่า ถ้ามีหลวงพ่อนามอะไร
6 ขันน้ำมนต์ทำไมถึงแดง
7 ขันต์น้ำมนต์หล่อมาจำนวนเท่าไหร่
8 ในรูปนี้มีใครบ้าง (ถ้าท่านเป็นลูกศิษย์ตัวจริงต้องรู้ )เฉพาะฆราวาสนะครับ
9 ใครเป็นช่างปั้นแม่พิมพ์และช่างหล่อพระ
9ข้อนี้ตอบให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาว่าต่อครับ
ผมมีคำตอบรอท่านอยู่แล้ว

รูปที่โพสนี้คือ ต้นฉบับที่บรรณาธิการนิตยสาร ลานโพธิ์ ถ่ายไปเพื่อลงกลางปกคอลัมน์หลวงพ่อเนื่อง

แนบภาพ:

แก้ไขโดย webmaster 28-05-2011 02:09 AM
houad-jula
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 04.12.09

Warn Level 0

RE: ข้อมูลเพิ่มเติมรูปหล่อรุ่นน้ำมนต์แดง
by: houad-jula, 26-05-2011 09:40 PM (#2)

พระกริ่งโกวิทโทปี 2530
1 หล่อจำนวนเท่าไหร่
2 ใครเป็นช่างหล่อ
3 หล่อในวันที่เท่าไหร่
4 ใครทำกล่องมาให้
5 หล่อเวลาเท่าไหร่
6 ใครจัดพิธีบรวงสรวง
7 หลวงพ่อพูดอะไรกับช่างและท่านผู้พิพากษา วีระ ภูศรี เรื่ององค์พระกริ่งว่าอย่างไร
houad-jula
Array
สมาชิก

RE: ข้อมูลเพิ่มเติมรูปหล่อรุ่นน้ำมนต์แดง
by: houad-jula, 26-05-2011 09:55 PM (#3)

ท่าน KANG ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเนื่องรู้ข้อมูลลึกมาก ผมขอน้อมรับครับ แต่ท่านเหมาเอาหล่อลอยองค์น้ำ้มนต์แดงพิธีปี 2529 หล่อพร้อมกันกับ พระกริ่งโกวิทโทหล่อปี
2530 รวมกันในพิธีเดียวกันรับไม่ไหวครับ แล้วตอบคำถามมานะครับ ยังมีอีกเยอะเลยที่ยังไม่ได้เล่าให้ฟัง
houad-jula
Array
สมาชิก

by: G_major, 26-05-2011 11:29 PM (#4)

ว้าว เฮียฮวด เล่นยิงคำถามอย่างงี้ เดี๋ยวเค้าก็รู้หมด หน่ะสิ ว่า "นอนอยู่วัด" อิอิ (แซวเล่นนะครับ) ^^

ว่าแต่ว่า ที่คุณ KANG บอกว่า รูปหล่อน้ำมนต์แดง มีทำเพิ่ม ทีหลัง เมื่อปี 35 นี่ รบกวน ขยาย หน่อยได้มั้ยครับ ว่าหมายความว่าไง
ถ้าบอกว่า รุ่นเดียวกัน พิธีเดียวกัน แต่นำมาออกทีหลัง ก็ว่าไปครับ

- ที่วัด ทำเสริม รึว่าไงครับ แล้ว ถ้าทำที่วัด ท่านกำลังจะบอก รึป่าวว่าใครทำเสริม บอกมาเลยดีกว่า จะได้ไม่คลุมเครือ ถ้าข้อมูลเป็นจริง ไม่ต้องกลัวอะไร ครับ จะได้ทราบโดยทั่วกัน ทุกท่าน ที่เข้ามาศึกษาจะได้ขอบคุณ คุณด้วยครับ

- รึว่า มีเก๊ ออกโดยที่อื่น แล้วตอกโค๊ต ตัวเดียว กันแน่ครับ

แล้ว... รูปหล่อ น้ำมนต์แดงนี้ ตอนหล่อ เสร็จ คุณ KANG ก็บอกเองว่า มีการแบ่ง ๆ ช่อ ๆ ไป แล้วเป็นไปได้มั้ยครับว่า หลังจากที่ ลพ เ นื่องท่านเ สก เสร็จแล้ว แล้วช่อบางช่อ ทางวัดก็จะ เก็บรักษาไว้ เป็นช่อ อยู่จำนวนหนึ่ง แล้ว เพิ่งจะนำออกมาตัดแต่ง แล้วตอกโค๊ต หนึ่งตัว ทีหลัง เพื่อหารายได้บำรุงวัด หน่ะครับ
การที่ คุณบอกว่าทำเพิ่ม ตอนปี 35 นั่น หมายความได้ว่า เป็นการทำขึ้นใหม่ รึว่าเสริมนั่นเอง นะครับ แล้วใครจะมีอำนาจทำได้ ครับ ขอให้ขยายส่วนนี้หน่อยนะครับ จะได้ศึกษาไว้เป็นความรู้

ยกตัวอย่างเช่น เหรียญ รุ่นแรก ลพ เนื่อง ปี 11 น ข้างหู ที่ออกมา ทีหลังสุด แรก ๆ ผมเอาให้เซียนดู เค้ายังงง กันเลยครับว่า มีด้วยหรอโค๊ต อย่างงี้ เหรียญใช่ โค๊ตใช่ แต่ตำแหน่งตอกไม่ใช่ บ้างก็ว่า เก๊เนียน บ้างก็ว่า ที่วัดทำเพิ่ม ทำเสริม ขี้นมาทีหลัง แล้วเรื่องจริง ๆ หล่ะ ก็อย่างที่เห็น ๆ กัน มันเป็นเจตนา ของ ลพ เนื่อง ท่านแต่เดิม แล้วครับ รึว่า รุ่นน้ำมนต์แดง จะเป็น กรณี เดียวกัน กับเหรียญรุ่นแรก น ข้าง หรือว่า อ.อิฏฐ์ ท่านเก็บไว้ แล้ว ค่อยมาออกทีหลังครับ

การบอกว่า ทำเพิ่ม ผมมองว่า ข้อหา นี้แรงนะครับ ถ้าจริง ก็แล้วไป แต่ถ้าไม่จริง มันจะ...(อ่านในใบไขข้อข้องใจ เรื่องเหรียญรุ่นแรกดู ละกันนะครับ)

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ผมสงสัยจิง ๆ

ขอบคุณนะครับ

g major
G_major
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 03.05.10

by: b10, 27-05-2011 10:02 PM (#5)

เรื่องแบบนี้ไม่เห็นยาก ท่านก็รอทุกคนอยู่ที่วัดอยากสนทนาอะไรกับท่านก็ไป มาดีด้วยท่านก็ดีตอบ มาร้ายๆท่านก็ไม่สนใจ ความถูกผิดยังพิสูจได้ แค่จะขายของบางครั้งเราลืมไปไหมว่าคนที่ยังรู้ดีกว่าเรานั้นยังมี เรื่องราวที่เกิดขึ้นผมก็ได้รับรายละเอียดมาก็ได้แต่ปลง จิตมนุษย์
ใครอยากเล่นก็ว่ากันไปใครอยากได้จนลืมความถูกต้องก็ปล่อยเขา กรรมใครกรรมมัน
b10
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 27.05.11

by: G_major, 28-05-2011 01:05 AM (#6)

ด้วยความเคารพ ครับ
สำหรับ ตัวท่าน อ. เองผมไม่เคย คิดสงสัยอะไรในตัวท่านเลยซักนิด เรื่องทำเพิ่ม สำหรับ ท่าน อ. แล้ว ผมมองหาเหตุผลอะไรไม่ได้เลย ว่าท่านจะทำไปเพื่ออะไร จากที่ผมได้สัมผัส ได้รู้จัก ท่าน อ. มา ถึงแม้จะไม่ใช่ ลูกบุญธรรม ไม่ใช่คนสนิท อะไรกับท่านเลยก็ตาม แต่ยืนยันได้ ท่านไม่ทำ (เสริม) และไม่มีเหตุผลอะไร ที่ท่านจะทำ ใครลองเปิดใจ คุยและรู้จักท่าน อ. ให้มากกว่านี้ แล้วจะรู้ว่า พระอย่างท่าน หน่ะหรือจะทำ

ผมติดใจแค่ที่ว่า...
ที่ คุณ KANG บอกว่า มีทำเพิ่มตอนปี 35 นี่ เลยต้องขยายกันหน่อยครับ บางครั้งแค่เอาข้อมูลจากในหนังสือ มาแล้วแถลงไป อย่างงี้ ผมว่ามันไม่เป็นธรรมกับ ท่าน อ. นะครับ ข้อหา ทำเพิ่ม มันแรงเกินไป พระอย่างท่านไม่มีวันทำ หรอก!!!

ลำพัง ข้อมูลของ เฮียฮวด ก็เชื่อขนมกินได้แล้ว เพราะ พี่แก ก็ได้ข้อมูลโดยตรง จากท่าน อ. นั่นแหละ
....ใช่มั้ย......เฮียฮวดดดด ^^ ฮิ้ววววววววว

g major
G_major
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 03.05.10

by: houad-jula, 28-05-2011 10:35 PM (#7)

อ้าว.................ลบที่โพสกระทู้ไปไหนแล้ว กลับมาคุยกันให้รู้เรื่องก่อน ยังไม่จบเลย
แค่เริ่มต้นเท่านั้น ไหงทำกันอย่างนี้ งงได้เปล่าเนี่ย
houad-jula
Array
สมาชิก

by: TORRES, 29-05-2011 01:34 AM (#8)

ไม่ได้เข้ามาแป๊ปเดียวเกิดอะไรขึ้นมั่งเนี่ย เฮียฮวด สบายดีป่าวครับ แต่จากเห็นกระทู้ที่เฮียตอบผมว่าสบายดีแน่ๆๆ ผมเห็นด้วยกับคุณg_major ครับ ถึงผมจะไม่ใช่ลูกบุญธรรมหรือคนสนิทของท่านอาจารย์(ขอยืมประโยคหน่อยนะครับชอบอ่ะ) ผมหาเหตุผลที่ท่านจะสร้างเสริมไม่ได้เลย และคนอย่างท่านก้อไม่ทำแน่นอน ขอร้องครับอย่างคิดกันแบบนี้เลยครับให้ท่านสบายใจๆดีกว่า ข้อมูลของเฮียฮวดนี้สุดยอดแล้วconfirm จริงมั๊ยจ๊ะอาเฮีย(118)
TORRES
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 22.01.10

by: houad-jula, 31-05-2011 08:34 AM (#9)

สบายดีน้อง TORRES ไม่มีอะไรมากหรอก ท่านสมาชิกท่านหนึ่ง แกล้งยิงคำถามแล้วให้ตอบ พอตอบแล้วข้อมูลลึกเกินไป พี่แกงัดเอาข้อมูลในหนังสือที่เขาเอาไปเขียนลงประวัติวัตถุมงคลของหลวงพ่อเนื่องซึ่งเนื้อหาบางครั้งก็ไม่ละเอียดทั้งหมด และ หนังสือที่เขียนไปแล้วนานๆ ก็ไม่ได้มีเจตนาในทางอื่นนอกจากความรู้ พอไม่ตรงกัน ก็เลยออกมาอย่างที่เห็นนี่แหละ ความคิดและความเชื่อถือ+ข้อมูล เหตุและผล ก็แล้วแต่จะพิจารณา เราให้ข็อมูล
ไม่ได้มาขายอะไร จะเชื่อหรือไม่ ประโยชน์ใครจะได้รับ ก็พิจารณากันได้เองพิสูจน์กันได้ไม่มีอะไรปิดบังกันได้หรอกจริงไม๊ น้อง TORRES(125)

ทุกสิ่งอยู่ที่ใจ จะสร้างหรือทำลาย อยู่ที่ทำ(123)

แก้ไขโดย houad-jula 31-05-2011 08:38 AM
houad-jula
Array
สมาชิก

by: captl26, 03-06-2011 07:52 PM (#10)

เห็นด้วยครับเห็นด้วย(128)

captl26
captl26
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 02.01.11

ตัวเลือก
ไปยังฟอรั่ม:
ฟอรั่มโดย fusionBoard
แชร์กระทู้นี้
URL:
BBcode: