dich vu seo hcm vเ cแc sản phẩm khแc của cong ty ch๚ng t๔i lเ dich vu seo tphcm hay cong ty seo hcm vเ dich vu seo tphcm dich vu seo hcm
เมนู
· หน้าแรก
· ประวัติวัดจุฬามณี
· ประวัติเจ้าอาวาส
· ประวัติท้าวเวสสุวรรณ
· ภาพบรรยากาศวัด
· กระดานสนทนา
· แผนที่ไปวัด
· ติดต่อเรา
· แกลอรี่ภาพ
· ค้นหา
หลวงพ่อเนื่อง
· หนังสือสุทธิ หลวงพ่อเนื่อง
· ไขข้อข้องใจเหรียญหลวงพ่อเนื่อง
· หนังสือไขข้อข้องใจหลวงพ่อเนื่อง
· เหรียญเลื่อนสมณะศักดิ์ (พัดยศ) หลวงพ่อเนื่อง ปี 17 ของปลอมดูอย่างไร

วัตถุมงคล
· วัตถุมงคล
· ท้าวเวสสุวรรณรุ่นแรก
· ท้าวเวสสุวรรณ ชุดพิเศษ
· เหรียญ รุ่นแรกรูปเหมือน พระครูโสภิตวิริยาภรณ์ หรือ หลวงพ่ออิฏฐ์

บทความ
· รายการบันทึกลึกลับ ตอนหลวงพ่อเนื่องวัดจุฬามณี
· รายการเปิดบันทึกตำนาน ตอนหลวงพ่อเนื่อง-วัดจุฬามณี
· รายการเปิดบันทึกตำนาน ตอนหลวงพ่ออิฏฐ์-วัดจุฬามณี
· รายการบันทึกลึกลับ ตอนตำนานท้าวเวสสุวรรณ
· หลวงพ่ออิฏฐ์ เล่าถึง หลวงพ่อตัด วัดชายนา
· ท้าวเวสสุวรรณ ลอยองค์ รุ่นแรก พิมพ์เข่าย่อ ปี 32 ของปลอมดูอย่างไร
· ท้าวเวสสุวรรณจำปีตะกั่วปี45ของปลอมดูอย่างไร
· รอยจารบนเหรียญท้าวเวสสุวรรณจำปีตะกั่วปี45
· รอยจารบนเหรียญท้าวเวสสุวรรณจำปีตะกั่วปี45 ภาค2
· ชนวนเหรียญจำปี ปี45 เนื้อทองแดง
· เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่ออิฏฐ์
· ชี้แจงเรื่อง เหรียญเก้าเศียร รุ่นนพเก้า
· เหรียญพระเหนือพรหม ปี36

ประมวลภาพงานพิธี
· พิธีพุทธาภิเษก เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์
· พิธีพุทธาภิเษก เหรียญที่รฤกบูชาครู ปี54
· ภาพ พิธีบูชาครู ปี54
· VDO พิธีบูชาครู ปี54
· พิธีพุทธาภิเษก เหรียญท้าวเวสสุวรรณ ปี54
· 1วันก่อน พิธีพุทธาภิเษก ก่อนงานไหว้ครู ปี55
· VDO พิธีพุทธาภิเษก ก่อนงานไหว้ครู ปี55
· งานพิธี บรวงสรวงอุโบสถ ปี 57
· งานพิธีพุทธาพิเษกชนวนเหรียญรุ่นบูรณะอุโบสถ
· งานไหว้ครูบูรพาจารย์หลวงพ่ออิฏฐ์ ปี57

เข้าสู่ระบบ
User name

รหัสผ่าน

ลืมรหัสผ่าน?
ขอรหัสผ่านใหม่.
กำลังออนไลน์
· บุคคลทั่วไปออนไลน์: 2

· สมาชิกออนไลน์: 0

· สมาชิกทั้งหมด: 329
· สมาชิกใหม่: alaska
วัตถุมงคลวัดจุฬามณี
 (วัตถุมงคล: พระกริ่ง พระชัยวัฒน์) เนื้อ กระไหล่เงินลงยา (วัตถุมงคล: เหรียญท้าวเวสสุวรรณ ปี 45 พิมพ์จำปีใหญ่)
fusion_Board >> พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ชาววัดจุฬามณี >> พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ชาววัดจุฬามณี
เรียนถามด้วยความเคารพนะครับ
User name
รหัสผ่าน
สมัครสมาชิก ถามตอบยอดนิยม รายชื่อสมาชิก โพสท์ในวันนี้ ค้นหา

พิมพ์กระทู้

เรียนถามด้วยความเคารพนะครับ
by: veeracha, 06-03-2010 11:18 AM (#1)

ผมเป็นคนหนึ่ง ที่นับถือท้าวเวสสุวรรณของอาจารย์อิฐ์เป็นเวลานานแล้ว วัตถุมงมลของอาจารย์อิฐ์ผมมีเก็บไว้พอสมควร ผมตามเก็บไว้หลายปีแล้ว ตั้งแต่ยังราคาไม่กี่บาท จนถึงเป็นพัน

ผมมีข้อสงสัยอยู่หลายข้อแล้ว และมีมาตั้งนานแล้ว รบกวนท่าผู้รู้ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยนะครับ

1.ทำไมวัตถุมงคลของวัด จึงมีการปรับราคาขึ้นเรือยๆ ทั้งที่เป็นของวัดเอง ทั้งที่เป็นเก่าที่ยังไม่หมด มีการปรับขึ้นเรื่อยๆ เช่น ล็อกเกตนาจา หลังปรกท้าวเวสสุวรรณ รุ่น 1 (ผมไม่บอกราคาเริ่มแรกนะครับ แต่ท่านสายตรงคงทราบว่าราคาเปลี่ยนไป ) และ เหรียญธนบดีที่นิยมอยู่ตอนนี้ เริ่มต้นหลักร้อยมีกล่อง ตอนหลังก่อนหมด หลักพัน และมีอีกหลายการนะครับ

2.เหรียญท้าวเวสสุวรรณเนื้อตะกั่ว ตอนแรกที่วัดไม่เอาออกมา เห็นว่าจะบรรจุใต้ฐานอะไรซักอย่าง ผมไม่มีข้อมูลชัดเจน แต่พอเปิดตัวที่ตู้ของวัด เริ่มที่ 1000 บาท ผมก็สงสัยเท่านั้นเอง

3. ผมเข้าร่วมพิธีที่ทางวัดจัดหลายครั้ง เกีอบทุกปี รวมถึงพิธีปลุกเสกเหรียญรุ่นแรกของอาจารย์เอง ผมไม่เคยเห็นอาจารย์นั่งปลุกเสกในพิธีเลย เห็นแต่อาจารย์เดินอยู่ในพิธี หรือท่านปลุกเสกเดียวแล้ว หรือตอนหลัง ท่านใดมีรูปช่วยลงมาให้ชมบ้าง จะได้เก็บไว้บูชา

เรียนทุกท่านและท่านผู้ที่เกี่ยวข้องกับทางวัดนะครับ ที่ผมเขียนถามในครั้งนี้นะครับ ผมถามและเขียนด้วยความเคารพและนับถืออาจารย์นะครับ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีกับทางวัดและอาจายร์เลยนะครับ ผมก็แค่สงสับเท่านั้นเอง

อย่างไรก็ตาม ผมนับถือท้าวเวสสุสวรรณและอาจารย์ยิ่งครับ ผมเองก็ใช้ท้าเวสสุววรรณรุ่นแรกของอาจารย์อยู่นะครับ
veeracha
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 01.03.10

Warn Level 0

RE: เรียนถามด้วยความเคารพนะครับ
by: thetruth, 08-03-2010 09:50 PM (#2)

แหมรอนานแล้วไม่มีใครตอบ คนแก่ใจร้อน ขออนุญาตตอบแทนนะครับ
ในฐานะคนนอก แต่สายตาเป็นกลาง อันที่รู้ก็ขอตอบแทน อันไหนไม่รู้ก็วิเคราะห์เอา เป็นข้อๆ ตามที่ถามมา ดังนี้ครับ

1. พูดถึงเฉพาะที่เป็นของวัด ของที่ปรับราคาขึ้นก็เป็นของที่สร้างมาตั้งแต่ปี พ.ศ. 3กว่า หรือ 4ต้นๆ ยังไม่หมดไปจากวัด เพิ่งจะมาปรับราคาปีนี้ แปลว่าวัดแบกรับต้นทุน และเงินเฟ้อมาหลายปีแล้ว ถ้าเป็นธุรกิจก็คงขาดทุนแย่ แต่ถึงงั้นก็ตาม วัดก็มีค่าใช้จ่ายเช่นกัน ไม่ว่าจะเป็นค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าของใช้ต่างๆ วัดจะซื้อของอะไรเข้า จะซ่อมแซมอะไร ก็ต้องจ่ายแพงขึ้นเท่ากับเราๆ พ.ศ. 3กว่า เราซื้อทองกันบาทละเจ็ดพันกว่า น้ำมันลิตรละสิบกว่าบาท แล้ววันนี้ล่ะ วัดก็ซื้อของราคาเดียวกับเราล่ะครับ
แล้วผมว่าวัดใหญ่อย่างวัดจุฬาฯ เนี้ยะ ค่าใช้จ่ายมหาศาลนะครับ เห็นคนเข้าวัดเยอะๆ แบบนี้ เงินที่เข้าอาจไม่เยอะอย่างที่เราคิดก็ได้นะครับ หรือคนเข้าเยอะ รายจ่ายอาจเยอะขึ้นตามก็ได้ คนมา 100 คน เข้าห้องน้ำคนละที ค่าน้ำก็เท่าไหร่แล้วครับ ยกตัวอย่าง เคยเห็นภาพรถ ขสมก ไหว้พระ 9 วัด ไหมครับ รถเมลล์คันใหญ่เลี้ยวเข้ามาจอดในวัด คนเต็มรถ คนลงมาไหว้พระพร้อมถือธูปเทียนลงมาไหว้ ไหว้เสร็จเข้าห้องน้ำ แล้วขึ้นรถไปวัดอื่นต่อ ไม่ได้ต้องการต่อว่าอะไรใคร แต่ถามว่าไม่ได้ซื้อดอกไม้ธูปเทียนของวัด แล้วรายได้จะมาจากไหน รถใหญ่เข้ามาพื้นวัดก็ทรุดอีก กรรม....
กลับมาเข้าเรื่อง ที่ยกตัวอย่างล็อกเก็ตนาจา หลังใบมะขามรุ่นแรก เฉพาะใบมะขามรุ่นแรกก็องค์ละ 400 บาทแล้ว ล็อกเก็ตนาจาองค์ละ 500 ผมก็ว่าสมเหตุสมผลนะ ส่วนเหรียญธนบดี ไม่แน่ใจว่าหมายถึงเหรียญเทวบดี (เก้าเศียร) หรือเปล่า ก่อนหมดเหรียญละ 500 บาท ตอนนี้ที่มีอยู่ในตู้วัดเป็นของคนมาถวายและกำหนดบูชาเหรียญละ 2,000 บาท เพื่อซ่อมโบสถ์ครับ

2. เหรียญจำปีตะกั่ว เจตนายังเหมือนเดิมคือ จำปีตะกั่วเหรียญละ 10 บาท แต่ไม่ได้จำหน่าย ให้เป็นที่ระลึก 1 องค์ กับผู้ที่เป็นเจ้าภาพบรรจุพระใต้ฐานพระประธานจำนวน 100 องค์ = 1,000 บาท อาจขาดการประชาสัมพันธ์ไปบ้าง เข้าใจได้ ถ้าคนจะไม่เข้าใจ

3. หลวงพ่ออิฏฐ์ สร้างพระหรือทำของ ท่านทำของท่านอย่างดี หายห่วงครับ เคยเห็นท่านทำสายสิญจน์เส้นเดียว ยังต้องจุดธูปไหว้พระก่อนเลยครับ ในพิธีอาจไม่เห็นท่านนั่งเสก ก็อย่างที่ท่านเคยบอกว่า ของท่านไม่ได้สร้างเสร็จแล้วเสก 3 ชั่วโมงเอามาออก ของส่วนใหญ่ทำเสร็จล่วงหน้าเป็นเวลาพอสมควร ท่านก็คงเสกของท่านก่อนแล้ว ยกตัวอย่างเหรียญจำปีเล็ก ก่อนวันนพเคราะห์ที่เสกพระ ท่านก็นิมนต์หลวงปู่สิริ วัดตาลมาเสกก่อน แล้วท่านก็เสกเดี่ยวในโบสถ์อีกเป็นชั่วโมง (เป็นสิ่งที่เราไม่ได้เห็นกัน) และสุดท้ายก็ขอให้ท่านพ่อท้าวเวสสุวรรณ ช่วยเติมส่วนที่ขาดที่เกินให้ครับ แต่อย่างว่าเราก็ไม่รู้วาระจิตของท่าน ขณะที่ท่านกำลังเดินอยู่ในพิธีท่านอาจจะกำลังเสกของอยู่ก็ได้ครับ ใครจะรู้!!!

พล่ามซะยาวเลย คนแก่ก็งี้ครับ พูดแล้วก็หยุดยาก ด้วยความเคารพไม่มีเจตนาร้ายกับใคร ถูกบ้างผิดบ้าง ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้
thetruth
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 11.01.10

RE: เรียนถามด้วยความเคารพนะครับ
by: thetruth, 08-03-2010 10:46 PM (#3)

อ้อ!!! ลืมเรื่องเหรียญจำปีเล็กอีกหน่อย นอกจากที่หลวงปู่สิริและหลวงพ่ออิฏญ์เสกก่อนพิธี แล้วในพิธีมีเกจิอีกมากมาย ก่อนนั้นท่านบู้ก็ยังตีรถลงภูเก็ตเพื่อเอาเหรียญจำปีเล็กไปให้หลวงปู่สุภาเสกอีก แล้วออกทองแดงเหรียญละร้อย แค่ค่ารถจากวัดจุฬาฯไปตลาดแม่กลองก็แทบจะหมดแล้วครับ

ด้วยความเคารพ
thetruth
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 11.01.10

by: webmaster, 09-03-2010 12:13 AM (#4)

ขอบคุณท่าน thetruth ผมว่าท่านคงไม่ใช่คนนอกหรอกครับ ข้อมูลแน่นขนาดนั้น

อย่างที่ท่าน thetruth ชี้แจงครับ ขอทุกชิ้น ท่านทำด้วยความละเอียด ของไม่ดีท่านไม่ออกครับ สังเกตุว่า วัตถุมงคลของวัดจุฬา ส่วนใหญ่จะต้องทำเสร็จก่อนถึงจะมาออกให้บูชา ไม่ค่อยที่จะมีว่า จะเอาใบจองมาออกเอาเงินของท่านๆไปหมุนเพื่อสร้างพระครับ

พระอาจารย์อิฏฐ์ ท่านจะนำวัตถุมงคลที่เสร็จแล้ว ติดไปปลุกเสกด้วยเมื่อท่านมีกิจนิมนต์ไปปลุกเสกวัตถุมงคลที่อื่นๆ บางรุ่น ท่านบอก เป็นร้อยๆพิธี แต่ไม่มีสื่อที่จะมาชี้แจงให้ท่านดูเหมือนกับเซียนพระสร้าง เท่านั้นเอง

อย่างจำปีตะกั่ว เสกที่ อุโบสถวัดพระศรีมหาธาตุ พิษณุโลก ไม่ต่ำกว่า 30 พิธี ที่ท่านไปนั่งปรก หรือปลุกเสก วัตถุมงคลที่นั้น ท่านก็จะต้องนำไปด้วย

ของๆท่าน จึงมีประสพการณ์จริง ปากต่อปาก ไม่มีโปรโมท

อย่างจำปีเล็ก เฉพาะที่ผมเห็น ท่านเสกเดียว 2 รอบ แล้ว แล้วที่ผมไม่ทราบอีกละ รอบแรกที่หอฉัน รอบที่สอง ที่ อุโบสถ และใหนยังวิ่งไปให้หลวงปู่ หลวงพ่ออื่นๆเสกก่อน ที่จะมีพิธีใหญ่ ที่มีเกจิอีกเกือบ สิบรูป

แม้หลวงปู่เจือก่อนมรณภาพ 1 วัน ท่านมาไม่ใหว ท่านยังนั่งอธิฐานจิตรจากวัดกลางบางแก้ว แล้วส่งจิตมาเลยครับ(ผมมาทราบจากพระอาจารย์อิฏฐ์ทีหลังเพราะว่าท่านโทรไปหาหลวงปู่)

เพราะฉนั้น ผมกล้า การันตรีได้เลยว่า ของดีจริง ไม่ต้องมาหลอกลวงใคร ประสพการณ์เพียบ เล่าไม่หวาดไม่ใหว

โก้ แม่กลอง

webmaster
Array
Super Administrator

เข้าร่วม: 20.11.09

by: veeracha, 09-03-2010 10:53 AM (#5)

เรียนทุกท่านด้วยความเคารพครับ ขอบคุณพระคุณมากครับ สำหรับคำตอบที่ให้ความชัดเจนมากครับ
เข้าใจและชัดเจนครับ กราบขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ

ขอย้ำอีกครั้งนะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีกับทางวัดและอาจารย์ ผมเคารพและนับถือ อาจารย์และท้าวเวสสุวรรณอย่างมากนะครับ

ขอบคุณครับ
veeracha
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 01.03.10

by: sit, 19-03-2010 11:03 PM (#6)

ผมแอบสอบถามพระในวัดมา ตอนนี้นอกจากพระเจดีย์แล้ว พระอุโบสถที่กำลังรอซ่อมอีก 20 ล้านบาท ซึ่งทรดโทรมตามกาลเวลาตั้งแต่สมัยหลวงพ่อเนื่อง ทางวัดไม่เคยออกปากหรือเขียนป้ายเรี่ยไรเลย ไม่มีทศกัณฑ์ ไม่มีหน้าม้า จำนวนวัตถุมงคลก็เลยต้องมีปรับราคาบ้าง แต่ก็เป็นวัดที่เข้าไปทำบุญแล้วไม่เบื่อไม่เสียอารมณ์เลย(ถึงจะมีกวนใจจากบางคนบ้าง เป็นเรื่องธรรมดา) แต่โดยรวมน่ารักมากครับ เวลาปิดทองหลวงพ่อเนื่องก็ใช้ทองคำแท้ ไม่ทราบเป็นไอเดียใครครับ อยากให้วัดทั่วโลกทำตามบ้างจัง สรุปแล้วสมเป็นเนื้อนาบุญแห่งพระพุทธศาสนาโดยแท้ สาธุ..Smile
sit
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 20.02.10

by: TORRES, 13-05-2010 12:04 AM (#7)

คิดเหมือนคุณ sitครับ ผมรู้จักได้ยินเสียงวัดนี้มานานแล้วเพราะอาเจ็กผมมาที่วัดประจำ มีอยู่วันนึง เดือน 8 ปี 2552 รุ่นพี่แถวบ้านที่เป็นลูกศิษย์อาจารย์ชวนไปเที่ยววัด ผมว่างๆก้อเลยตัดสินใจไปครั้งแรกที่ได้พบหน้าหลวงพ่ออิฎฐ์ครั้งแรกผมสารภาพว่าเกรงๆ แต่พอคุยไปบ้างก้อรู้สึกดี ตั้งแต่ตอนนั้นเป็นต้นมา ผมไปหาอาจารย์อยู่ประจำ ท่านจะอยู่หรือไม่ก้อไม่เป็นไร เพราะผมชอบบรรยากาศที่วัด ชอบไปไหว้หลวงพ่อเนื่อง วัดนี่ผมทำบุญแล้วมีความสุขครับ.......อาจารย์อิฎฐ์เป็นอาจารย์ที่น่านับถือและเคารพและเป็นผู้ให้โดยแท้B)
TORRES
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 22.01.10

by: Draftman, 27-11-2011 08:56 PM (#8)

เค้าตอบกันไปนานแล้วแต่เพิ่งจะมาใหม่ครับ สำหรับท่านที่เพิ่งจะมาเลยขอแอบพูดบ้าง

ถ้าจะถามว่าทำไมแพง บางอย่างก็อยุ่ที่วัสดุครับ ที่เค้าเรียกกันว่าชนวน

วัสดุบางอย่างต้องค้นหาครับ ยกตัวอย่างเช่น พระผงจุฬามณี ก็สรรหา ผงพุทธคุณโบราณ หากันอีกไม่ได้แล้ว มาใส่ เศษเสี้ยวสมเด็จโต มาใส่ เป็นชนวนเป็นต้น แค่นี้ราคาต้นทุนก็หนาแล้วครับ ไม่รวมค่าใช้จ่ายอื่นๆ กับสิ่งที่บรรจุอยุ่ในการสร้างแต่ละครั้ง ในระยะหลังๆมาก็ ทำแบบนั้นมาโดยตลอด ซึ่งเด๋วนี้จะทำกันตามสูตรโบราณยากครับแล้วก็ ต้องสรรหามากขึ้นด้วย ถ้าเอาแบบที่เค้าสร้างกัน เอาผงดินมากวนๆใส่ตังอิ้ว ก็สบายครับ ถูกดีด้วย ให้เช่าเอากำไรบำรุงศาสนสถาน แต่มันไม่มันส์ครับ

วัสดุพวกนี้การทำขึ้นสมัยใหม่ก็ไม่มีใครทำแล้วด้วย ยังคิดอยู่ว่า กลับไปจะไปสร้างผงให้สักก้อนหนึ่ง ให้รุ้จักวิธีการทำกันไว้ เด๋ว จะ ขอความเห็นทุกท่านแล้วกันว่าอยากทำอะไรกันก่อน จะทำกันจริงๆมีของเยอะที่น่าทำ

Draftman
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 27.11.11

by: Saran19, 05-12-2011 09:26 PM (#9)

กระจ่างขึ้นเยอะครับ...ผมใช้ท้าวเวส ของ ท่าน อ.อิษฐ์ตลอดครับ ประสพการณ์ดีทีเดียว..ว่าจะสะสมของท่านไปเรื่อยๆๆครับ...
Saran19
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 01.09.11

ตัวเลือก
ไปยังฟอรั่ม:
ฟอรั่มโดย fusionBoard
แชร์กระทู้นี้
URL:
BBcode:
HTML: