dich vu seo hcm vเ cแc sản phẩm khแc của cong ty ch๚ng t๔i lเ dich vu seo tphcm hay cong ty seo hcm vเ dich vu seo tphcm dich vu seo hcm
เมนู
· หน้าแรก
· ประวัติวัดจุฬามณี
· ประวัติเจ้าอาวาส
· ประวัติท้าวเวสสุวรรณ
· ภาพบรรยากาศวัด
· กระดานสนทนา
· แผนที่ไปวัด
· ติดต่อเรา
· แกลอรี่ภาพ
· ค้นหา
หลวงพ่อเนื่อง
· หนังสือสุทธิ หลวงพ่อเนื่อง
· ไขข้อข้องใจเหรียญหลวงพ่อเนื่อง
· หนังสือไขข้อข้องใจหลวงพ่อเนื่อง
· เหรียญเลื่อนสมณะศักดิ์ (พัดยศ) หลวงพ่อเนื่อง ปี 17 ของปลอมดูอย่างไร

วัตถุมงคล
· วัตถุมงคล
· ท้าวเวสสุวรรณรุ่นแรก
· ท้าวเวสสุวรรณ ชุดพิเศษ
· เหรียญ รุ่นแรกรูปเหมือน พระครูโสภิตวิริยาภรณ์ หรือ หลวงพ่ออิฏฐ์

บทความ
· รายการบันทึกลึกลับ ตอนหลวงพ่อเนื่องวัดจุฬามณี
· รายการเปิดบันทึกตำนาน ตอนหลวงพ่อเนื่อง-วัดจุฬามณี
· รายการเปิดบันทึกตำนาน ตอนหลวงพ่ออิฏฐ์-วัดจุฬามณี
· รายการบันทึกลึกลับ ตอนตำนานท้าวเวสสุวรรณ
· หลวงพ่ออิฏฐ์ เล่าถึง หลวงพ่อตัด วัดชายนา
· ท้าวเวสสุวรรณ ลอยองค์ รุ่นแรก พิมพ์เข่าย่อ ปี 32 ของปลอมดูอย่างไร
· ท้าวเวสสุวรรณจำปีตะกั่วปี45ของปลอมดูอย่างไร
· รอยจารบนเหรียญท้าวเวสสุวรรณจำปีตะกั่วปี45
· รอยจารบนเหรียญท้าวเวสสุวรรณจำปีตะกั่วปี45 ภาค2
· ชนวนเหรียญจำปี ปี45 เนื้อทองแดง
· เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่ออิฏฐ์
· ชี้แจงเรื่อง เหรียญเก้าเศียร รุ่นนพเก้า
· เหรียญพระเหนือพรหม ปี36

ประมวลภาพงานพิธี
· พิธีพุทธาภิเษก เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์
· พิธีพุทธาภิเษก เหรียญที่รฤกบูชาครู ปี54
· ภาพ พิธีบูชาครู ปี54
· VDO พิธีบูชาครู ปี54
· พิธีพุทธาภิเษก เหรียญท้าวเวสสุวรรณ ปี54
· 1วันก่อน พิธีพุทธาภิเษก ก่อนงานไหว้ครู ปี55
· VDO พิธีพุทธาภิเษก ก่อนงานไหว้ครู ปี55
· งานพิธี บรวงสรวงอุโบสถ ปี 57
· งานพิธีพุทธาพิเษกชนวนเหรียญรุ่นบูรณะอุโบสถ
· งานไหว้ครูบูรพาจารย์หลวงพ่ออิฏฐ์ ปี57

เข้าสู่ระบบ
User name

รหัสผ่าน

ลืมรหัสผ่าน?
ขอรหัสผ่านใหม่.
กำลังออนไลน์
· บุคคลทั่วไปออนไลน์: 1

· สมาชิกออนไลน์: 0

· สมาชิกทั้งหมด: 329
· สมาชิกใหม่: alaska
วัตถุมงคลวัดจุฬามณี
พิมพ์หน้าเทพ เนื้อ ทองแดง (วัตถุมงคล: รูปหล่อท้าวเวสสุวรรณ ลอยองค์ รุ่น 4 ปี 50) เนื้อ ทองคำลงยา (วัตถุมงคล: เหรียญกันชง รุ่น 1 ปี 48)
fusion_Board >> พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ชาววัดจุฬามณี >> พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ชาววัดจุฬามณี
ตะกรุดเสาร์ห้า
User name
รหัสผ่าน
สมัครสมาชิก ถามตอบยอดนิยม รายชื่อสมาชิก โพสท์ในวันนี้ ค้นหา

พิมพ์กระทู้

ตะกรุดเสาร์ห้า
by: KingKong, 15-12-2010 11:27 PM (#1)

พอดีมีโอกาสได้เข้าไปที่วัดเมื่ออาทิตย์ก่อน ตั้งใจที่จะไปบูชาตะกรุดมหาจักรพรรดิฯ
ที่ตู้วัตถุมงคลของวัด (ด้านหน้า) เห็นมีตะกรุดเงิน แล้วมีสายสิญจน์ผูกหัวท้ายของตะกรุด
หลวงพี่ที่ตู้วัตถุมงคลบอกว่าเป็นตะกรุดเสาร์ห้า ของหลวงพ่ออิฎฐ์จารมือ ดอกละ 999 บาท
ผมไม่ทราบรายละเอียด และในเวปนี้ก็ไม่เห็นมีการสนทนากัน ก็เลยอยากจะรบกวนผู้รู้
เกี่ยวกับตะกรุดเสาร์ห้านี้ว่ารายละเอียดเป็นอย่างไร ? ดีไหม ? ช่วยชี้แนะด้วยครับSmile

ปล. ถ้าดี วันที่ 26 ธ.ค. จะได้เก็บ(JJJ)

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะทุกท่านครับ
KingKong
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 15.12.10

Warn Level 0

RE: ตะกรุดเสาร์ห้า
by: webmaster, 16-12-2010 01:09 AM (#2)

ดีครับ เสกเมื่อวันเสาร์ห้า เป็นตะกุดสามแผ่น ม้วนรวมกัน จารมือทุกดอก ตอกโค๊ตทุกแผ่น

เสกพร้อมเหรียญ เลื่อนด้วยครับ หลวงพ่อสิริ วัด ตาล เป็นประธานจุดเทียนชัย ดู

พิธีได้ที่หน้า พิธีเสกเหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ ของหลวงพ่ออิฏฐ์ครับ

เพราะว่ารุ่นนี้ผมตอกโค๊ตเองกับมือ GrinWink
webmaster
Array
Super Administrator

เข้าร่วม: 20.11.09

by: webmaster, 16-12-2010 01:12 AM (#3)

http://www.watjulamanee.com/viewpage.php?page_id=14

จากลิ้ง ลองหาดูครับ รูปที่ตะกุดอยู่ในอ่างน้ำมนต์
webmaster
Array
Super Administrator

เข้าร่วม: 20.11.09

by: Goodboy, 22-12-2010 02:13 PM (#4)

สุดยอด จัดหนักไปเลยครับ !!!
Goodboy
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 05.07.10

by: pon, 28-01-2011 01:31 AM (#5)

ที่คุณ KingKong บอกว่าตั้งใจจะไปบูชา ตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ตราธิราชที่ตู้วัตถุมงคลของวัด อ่ะครับ ผมอยากทราบว่าที่วัดจุฬามณี ยังมี
ตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ตราธิราช ให้บูชาอยู่หรือเปล่าครับ!!! แล้วถ้ายังมีอยู่ทางวัดให้บูชา ดอกละเท่าไหร่ครับ ขนาดความยาวเท่าไหร่ เพราะตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ตราธิราช ของวัดจุฬามณี นี่ถือว่าสุดยอดมากครับ
สุดๆ (รบกวนผู้รู้ตอบกลับทางผมหน่อยนะครับ) ขอบคุณมากๆๆๆครับ!!!

-
pon
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 28.01.11

by: pon, 29-01-2011 02:57 PM (#6)

ตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ตราธิราช ของท่านหลวงพ่ออิฏฐ์ วัดจุฬามณี ที่ตู้วัตถุมงคลของทางวัด ยังมีให้เช่าบูชา อยู่มั้ยครับ ถ้ามีเป็นจักรพรรดิ์
รุ่นเก่าหรือ จักรพรรดิ์รุ่นใหม่ ครับ แต่โดยส่วนตัวผมๆคิดว่าหมดไปจากวัดนานแล้วนะครับ (รบกวนทุกท่านที่รู้ข้อมูลรายละเอียดช่วยตอบ
ให้กระจ่างหน่อยนะครับ) ขอบคุณมากๆๆๆครับ!!!

-
pon
Array
สมาชิก

by: thetruth, 08-02-2011 02:36 PM (#7)

เท่าที่เห็นจากตู้บูชาของวัด ยังมีตะกรุดจักรพรรดิ์อยู่ 2 แบบคือ

1. เนื้อตะกั่ว ยันต์ปั๊ม บูชาดอกละ 100 บาท
2. เนื้อเงิน จารมือ ราคาต้องลองสอบถามกับทางวัดครับ

ขนาดประมาณ 3 นิ้ว ทั้ง 2 แบบ ไม่แน่ใจว่าสร้างเมื่อไหร่ แต่น่าจะสร้างมาหลายปีแล้ว
เคยได้ยินว่าตะกรุดเนื้อเงินจารไว้ตั้งแต่ปี 42 เพิ่งจะนำมาม้วนออกให้บูชาก่อนปี 50 ครับ

ผิดถูกอย่างไรโปรดอภัย และแก้ไขความเข้าใจให้ด้วยครับฯ
thetruth
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 11.01.10

by: pon, 09-02-2011 12:56 AM (#8)

ขอขอบพระคุณ คุณ thetruth มากๆครับ ที่ให้ข้อมูลเนื้อหาที่ดีเยี่ยมครับ!!!

-
pon
Array
สมาชิก

by: Draftman, 27-11-2011 09:26 PM (#9)

จารมือ คิดว่าหมดไปนานแล้วครับ ถ้ามีเหลือ คงอยู่ที่หลวงพี่บู้เก็บไว้เท่านั้น

เพราะคนเขียนยัน อินดี้ ไม่ได้เขียนนานแล้ว ที่ออกมาจำหน่ายในวัดก็ เป็น ของประมาณปี42 กับ 48 น่าจะประมานนัน้ ปี42 มีอยุ่ไม่ถึง30แผ่น แต่3แผ่นเป็นทองคำนะลงร่างแล้ว ท่านอาจารย์ไปจารต่ออีกที รุ้สึกจะ ถวายในหลวงไป ตอนลงจารก็ ปิดห้อง7วัน ทำกิจสงฆ์ กับเข้าห้องน้ำ2ครั้งต่อวัน สมัยแรกๆจารแต่ละแผ่นก็กว่า3ชั่วโมง รับรองว่าไม่มียันต์บอด แล้วก็เอาไปเสกที่โบสถ์ที่พิษณุโลกเลย แล้วก็มาทำรอบหลังอีกทีเขียนเร่งจนมือปวดจนเขียนต่อไม่ได้เลย เอาแขนที่ปวดไปฝากถ่ายไว้ที่ท่านอาจารย์ที่กำลังนอนพักอยุ่ แล้วมาเขียนจารต่อ จนเที่ยงคืนยันรถออกตัววิ่งไปเสกในพิธีเลย จนท่านอาจารย์ที่ตื่นขึ้นมาเพื่อไปงานบ่นคำแรกเลยว่าปวดแขน 555 นั่งขำกันไป รอบนี้ก็ไม่เคยนับอยู่ดีว่ากี่แผ่นแต่น่าจะ ราวๆ 50-60 เพราะความชำนาญกับยันต์นี้กว่า1000 ครั้ง น่าจะ มีไม่กี่คนในปัจจุบันที่ลงยันนี้กันสดๆได้เลยทำได้มากกว่าเดิม แต่หน้าที่ปลุกเสกก็ยกให้เป็นหน้าที่ของเหล่าบูรพาจารย์นะ อิติปิโสรัตนมาลาที่ต้องสวดลงไปยาวมาก ตอนลงอักขระก็ทำได้แค่ลงไปตามปกติของการลงยันต์เท่านั้น แต่ความตั้งใจแรกที่ทำคือ เอาไปแจกเจ้าภาพงานทอดกฐิน แต่ด้วยความที่ไม่ใช่พุทธพาณิชย์ ความยากในการสร้างเองก็ใช่น้อยจำนวนเลยน้อยตามไปด้วย ก็ไม่พอแจก ดังนั้น ใครอยากขายคืนวัดบอกนะ รีบคืนเลยวัดรับคืนทั้งหมด เด๋วตามไปเช่าเอากับหลวงพี่บู้เอง

ปล. สมัยนั้นที่จารยันต์นี้มีแผ่นพิเศษอยุ่1แผ่นนะ มหาจักรพรรดิ์ ในแผ่นเงิน ขนาด เท่ากล่องไม้ขีดเท่านั้น ตอนจารเขียนสดแต่อยากดูคงต้องส่องกล้องเอา

Draftman
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 27.11.11

by: Saran19, 05-12-2011 09:02 PM (#10)

อยากได้เนื้อเงิน บ้างแล้วสิ
Saran19
Array
สมาชิก

เข้าร่วม: 01.09.11

ตัวเลือก
ไปยังฟอรั่ม:
ฟอรั่มโดย fusionBoard
แชร์กระทู้นี้
URL:
BBcode: